cysgu

De Wikcionario, el diccionario libre
Saltar a: navegación, buscar


Galés

cysgu
  • Pronunciación:  ← si puedes, incorpórala: ver cómo.
  • Etimología: ← si puedes, incorpórala: ver cómo

Verbo intransitivo[editar]

1
Dormir.

Conjugación[editar]

Conjugación de cysgu
Formas no personales
Infinitivo cysgu
Formas personales
número singular plural
persona  m  f
Tiempos perifrásticos
Presente presente de bod + yn cysgu
Pretérito imperfecto pasado de bod + yn cysgu
Pretérito perfecto presente de bod + wedi cysgu
Pretérito pluscuamperfecto pasado de bod + wedi cysgu
Futuro futuro de bod + yn cysgu
Condicional condicional de bod + yn cysgu
Tiempos sintéticos
Pretérito afirmativo 1 cysges iS cysgest tiS cysgodd e/oS cysgodd hiS cysgon niS cysgoch chiS cysgon nhwS
afirmativo 2 Mi/Fe gysges iS Mi/Fe gysgest tiS Mi/Fe gysgodd e/oS Mi/Fe gysgodd hiS Mi/Fe gysgon niS Mi/Fe gysgoch chiS Mi/Fe gysgon nhwS
negativo chysges i ddim chysgest ti ddim chysgodd e/o ddim chysgodd hi ddim chysgon ni ddim chysgoch chi ddim chysgon nhw ddim
interrogativo gysges iS gysgest tiS gysgodd e/oS gysgodd hiS gysgon niS gysgoch chiS gysgon nhwS
Futuro afirmativo 1 cysga' iS cysgi diS cysgiff / cysgith e/oS cysgiff / cysgith hiS cysgwn niS cysgwch chiS cysgan nhwS
afirmativo 2 Mi/Fe gysga' iS Mi/Fe gysgi diS Mi/Fe gysgiff / gysgith e/oS Mi/Fe gysgiff / gysgith hiS Mi/Fe gysgwn niS Mi/Fe gysgwch chiS Mi/Fe gysgan nhwS
negativo chysga' i ddim chysgi di ddim chysgiff / chysgith e/o ddim chysgiff / chysgith hi ddim chysgwn ni ddim chysgwch chi ddim chysgan nhw ddim
interrogativo gysga' iS gysgi diS gysgiff / gysgith e/oS gysgiff / gysgith hiS gysgwn niS gysgwch chiS gysgan nhwS
Imperativo cysgaS cysgwchS
Formas mutadas de la raíz
Suave gysg-
Mixta chysg-
Aspirada chysg-
Nasal nghysg-
Leyenda:
S Provoca mutación suave en el objeto cuando éste es indefinido.