chwythu

De Wikcionario, el diccionario libre
Ir a la navegación Ir a la búsqueda

Galés[editar]

 chwythu
Pronunciación (AFI):  Si puedes, ¡incorpórala!

Etimología[editar]

Si puedes, incorpórala: ver cómo

Verbo intransitivo[editar]

1
Soplar.

Conjugación[editar]

Conjugación de chwythu
Formas no personales
Infinitivo chwythu
Formas personales
número singular plural
persona  m  f
Tiempos perifrásticos
Presente presente de bod + yn chwythu
Pretérito imperfecto pasado de bod + yn chwythu
Pretérito perfecto presente de bod + wedi chwythu
Pretérito pluscuamperfecto pasado de bod + wedi chwythu
Futuro futuro de bod + yn chwythu
Condicional condicional de bod + yn chwythu
Tiempos sintéticos
Pretérito afirmativo 1 chwythes iS chwythest tiS chwythodd e/oS chwythodd hiS chwython niS chwythoch chiS chwython nhwS
afirmativo 2 Mi/Fe chwythes iS Mi/Fe chwythest tiS Mi/Fe chwythodd e/oS Mi/Fe chwythodd hiS Mi/Fe chwython niS Mi/Fe chwythoch chiS Mi/Fe chwython nhwS
negativo chwythes i ddim chwythest ti ddim chwythodd e/o ddim chwythodd hi ddim chwython ni ddim chwythoch chi ddim chwython nhw ddim
interrogativo chwythes iS chwythest tiS chwythodd e/oS chwythodd hiS chwython niS chwythoch chiS chwython nhwS
Futuro afirmativo 1 chwytha' iS chwythi diS chwythiff / chwythith e/oS chwythiff / chwythith hiS chwythwn niS chwythwch chiS chwythan nhwS
afirmativo 2 Mi/Fe chwytha' iS Mi/Fe chwythi diS Mi/Fe chwythiff / chwythith e/oS Mi/Fe chwythiff / chwythith hiS Mi/Fe chwythwn niS Mi/Fe chwythwch chiS Mi/Fe chwythan nhwS
negativo chwytha' i ddim chwythi di ddim chwythiff / chwythith e/o ddim chwythiff / chwythith hi ddim chwythwn ni ddim chwythwch chi ddim chwythan nhw ddim
interrogativo chwytha' iS chwythi diS chwythiff / chwythith e/oS chwythiff / chwythith hiS chwythwn niS chwythwch chiS chwythan nhwS
Imperativo chwythaS chwythwchS
Formas mutadas de la raíz
Suave chwyth-
Mixta chwyth-
Aspirada chwyth-
Nasal chwyth-
Leyenda:
S Provoca mutación suave en el objeto cuando éste es indefinido.

Referencias y notas[editar]